VW WaterCooler Club!

Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News:
Pages: [1]   Go Down
  Print  
Author Topic: ทะลวงแคท....  (Read 6055 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
noorut
Newbie
*

« on: September 26, 2009, 11:20:22 PM »

คราวก่อน(มิ.ย.)ที่ skoda อืด ครั้งหนึ่งในหลาย ๆ ครั้ง
ที่ศูนย์ บอกว่าต้องทะลวงแคททราไลติค
เอ้า ทะลวง ก็ทะลวง ค่าทะลวงตั้ง 1200  ก็คิดว่าจบ
อาทิตย์ก่อน รถอืดอีกที คราวนี้ไม่ได้เข้าศูนย์แล้ว จากกรณีก่อน ๆ ที่เสีย(ค่าโง่)มาตั้งหลายครั้ง
ไปอู่โฟล์ค จากที่ในนี้แนะนำกัน....เค้าบอกต้องทะลวงแคท(อีกแล้ว)
เราก็บอกไปว่าเคยทำแล้วนะ...แต่เค้าก็ว่ามันตันอยู่...ก็เอา...ตามสบายเลยพี่
ค่าทะลวง 500 มีเศษซากมาให้ดูถุงเบ้อเร่อ...คราวที่ศูนย์ไม่ได้คืนอะไรมาให้เลย
ก็เลยสงสัยว่า ไอ้เจ้าแคท ที่ว่า นี่มันมีอยู่กี่ที่กันคะ...ถึงได้ทะลวงกันจังเลย  21

แล้วเคยอ่านเจอว่าเศษเจ้าแคทนี่ เค้าขายกันได้ด้วยเหรอคะ...ที่ไหน  ยังไง
ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะ....เอามาช่วยค่าซ่อมรถก็ยังดี...
ขอบคุณค่ะ...
phitter
Hero Member

แผล่บๆ

Email
« Reply #1 on: September 26, 2009, 11:39:34 PM »

ตั้งชื่อกระทู้น่าหวาดเสียวมากเลยครับ  แคทฯมันน่าจะเป็นหม้อใบกลางอ่ะครับ  ทะลวงแล้วมันน่าจะโล่งขึ้นนะครับ

ไม่ได้ใช้โฟล์คแต่ยังรักโฟล์คนะแจ๊ะ
BugB4
Cool Member
Hero Member

B4&MK3 Variant 2.0 8V

Email
« Reply #2 on: September 26, 2009, 11:52:58 PM »

อู๊......แคตเป็นของมีค่าซื้อขายกันหลายตังค์ครับ

แคตตาไลติกหลักมันมีหน้าที่ทำลายมลพิษครับ
วิธีการทำงานง่ายๆก็คือ ในเจ้าตัวของมันนี่ประกอบด้วยโลหะที่มีคุณสมบัติที่เมื่อได้รับความร้อนแล้วตัวมันจะ
ยิ่งแผ่ความร้อน
ออกมาได้อย่างมหาศาล(จำได้ว่าหนึ่งในนั้นคือทองคำขาวหรือแพลตตินั่มครับ ราคาใหม่ๆมันถึงได้โครตแพง)
นั่นคือเมื่อเจ้าแคตตาไลติกได้รับความร้อนจากเครื่องยนต์ ตัวมันก็จะยิ่งแผ่ความร้อนออกมา เจ้าความร้อนมหาศาลนี่แหล่ะครับ
ที่เป็นตัวเผาทำลายฝุ่นความและก๊าซพิษที่ออกมาทางท่อไอเสีย (เพื่อนๆที่ทำงานเป็นวิศวกรน่าจะขยายความได้ดีกว่าผม)
คำว่าแคตตาไลติกมันเสื่อนี่ก้คือว่าเมื่อใช้งานไปนานๆเข้าความสามารถในการแผ่ความร้อ
นมันลดลงครับ ทำลายมลพิษได้ไม่ดีเท่าเดิม แต่มันไม่ตันหรอกครับ ร้านท่อไอเสียที่แนะนำให้เอาออกเพราะมันตันนี่อย่าไปเชื่อถือร้านนั้นเลย มันหายใจออกโล่งจริงแต่ว่าเจ้าแคตตาไลติกนี่มันขายได้กิโลละ800-900แน่ะ แต่ถ้าจะถอดออกก็อย่าลืมเอากลับบ้านด้วยนะครับ ขายเองเติมน้ำมันได้ตั้งถังนึง ประมาณนี้"

ปล.ก๊อปเขามาให้อ่านครับ 18
TouVW
Cool Member
Hero Member

1.8 std. เดิมๆ

« Reply #3 on: September 27, 2009, 12:42:13 AM »

28

VW lover....... Change my style. Vento Gangster
Aq
Staff
What da F Member

Passat B1, Jetta Mk3

« Reply #4 on: September 27, 2009, 01:05:09 AM »

เดี๋ยวนี้ catalytic ถ้ายังไม่ได้เป็น stainless สามารถขายได้ถึง 2000 บาทเลยทีเดียว
เพราะว่าข้างในมันเป็น platinum ทั้งนั้นเลยครับ

visit my gallery
vwc | aq photo
คนรักรถ
Instructor
Hero Member

junkle99@hotmail.com
« Reply #5 on: September 27, 2009, 09:34:28 AM »

แคทส่วนใหญ่ จะมีที่เดียวครับ แต่ในรถดีเซลรุ่นใหม่ๆ จะมีทั้งไส้กรองอนุภาค(ฝุ่นควัน) และ แคทครับ

คงโดนทะลวงทีละอันมังครับ

ข้อสังเกตุคือ

ก่อนที่ศูนย์อ้างว่าทะลวงครั้งแรก เวลาเร่งเครื่องแรงๆ ควันไอเสียควรจะไม่มีเลย

พอทะลวงแล้ว น่าจะมีควันดำให้พอสังเกตุได้บ้างว่ามากขึ้น (เวลาเร่งแรงๆ)

พอทะลวงแบบมีเศษติดไม้ติดมือกลับบ้านแล้ว ตอนนี้ เวลาเร่งแรงๆต้องควันดำสุดๆน่ะซิครับ

สังเกตุหรือเปล่าครับ ว่าเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ

ส่วนราคาแคทที่จะทิ้งนั้น คนซื้ออ้างว่าราคาขึ้นลงตามราคาทองคำเลยครับ แต่พอเราจะขายจริงๆ มันกดราคากันหน้ามืดเลยครับ อ้างว่าไม่ใช่ของใหม่อะไรทำนองนี้ ตามกลไกและยุทธวิธีในการค้าขาย แต่จริงๆแล้ว แร่มีค่าในแคทนั้น มันทนทานมากครับ (ไม่ยังงั้นมันจะแพงรึ) คนซื้อก็แบบนี้แหละครับอยากได้ของถูก คนขายก็อยากขายแพง ก็ว่ากันไป
noorut
Newbie
*

« Reply #6 on: September 27, 2009, 01:04:02 PM »

ช่างเค้าเรียกอย่างงี้นี่คะ...ใช้คำว่าทะลวงจริง ๆ นะ...

คุณคนรักรถคะ...แล้วไอ้เจ้าไส้กรองอนุภาค(ฝุ่น) เนี่ย  เรียกว่าแคท ด้วยมั้ยคะ!
เรื่องควัน ไม่ค่อยมีนะ  เท่าที่สังเกต...(ตอนเร่งก็ไม่ค่อยได้ดูซะด้วยสิ  มัวแต่ขับ เดี๋ยวต้องลองดูใหม่ซะแล้ว)
แต่หลังจากทะลวงครั้งหลังนี่ กลิ่นจะรุนแรงมากขึ้น เวลายืนหลังรถ ตอนสตาร์ทอยู่
ก็คงเพราะมันไม่มีอะไรกรองแล้วนั่นเอง

แล้วตกลงขายที่ไหนใครรู้มั่งคะ...ตอนนี้ทองกำลังขึ้นซะด้วยสิ 03
Ronin
Global Moderator
Hero Member

It's not a car. It's a VOLKSWAGEN.

sarawin_note@hotmail.com nong_note2002@yahoo.com
Email
« Reply #7 on: September 29, 2009, 04:40:50 PM »

ผมว่าอย่าทะลวงเลยครับ
แต่ถ้าจะเอาออก แนะนำว่า ตัดเอาดีกว่า แล้วหาหม้อหรือท่อใส่แทน
เพราะแคทขายได้ราคาดีมากๆ

浪人
bossie
Newbie
*

Email
« Reply #8 on: October 21, 2009, 10:07:42 PM »

ถามต่อนิดนึงคับ เห็นพูดๆกันว่าเอาแคทออก ผมเคยได้ยินว่าถ้าเอาออกมันโล่งขึ้นจิงแต่เสียงนี่มาดังหนวกหูเลยอย่างนี้เอาออกดีหรอคับๆๆ
Pages: [1]   Go Up
  Print  

Jump to: